मानवी अस्तित्व हा आज एक प्रश्न आहे का?

मानव पृथ्वीवर आल्यामुळे पृथ्वीची शोभा वाढली. त्यामुळे नवचैतन्याचा बहर पसरला. या ग्रहावर वृक्ष आणि प्राण्यांवर त्याने वर्चस्व गाजवले. जन्मजात जिज्ञासा आणि साहसाची लालसा यामुळे त्यांनी अधिक शोध लावला. पृथ्वीवरील जीवनाचा शोध घेण्याच्या त्यांच्या तळमळीमुळे त्यांचे स्वत:चे अस्तित्व झाकोळले गेले. कालांतराने त्यांना दिलेल्या साधनसंपत्तीची किंमत देण्यात ते अपयशी ठरले. ते जितके त्यांच्या कम्फर्टच्या जवळ गेले तितके ते पृथ्वीशी असलेले संबंध गमावून बसले. आपण स्वतःच्या विनाशासाठी खड्डा खोदत आहोत हे त्यांना लक्षात आले नाही. आज मानव नामशेष होण्याचा वेग वाढत आहे. एकेकाळी त्यांचे स्वागत करणारा वैभवशाली ग्रह आता मानवी संस्कृती वाचवण्यासाठी निःशस्त्र झाला आहे.

माणूस निसर्गात विध्वंसक आहे का? नाजूक पृथ्वीवर आपल्याला माहीत आहे त्याप्रमाणे आपण किती काळ जगू शकतो?

बऱ्याचदा आपल्या ऐकिवात येते की आपण आपल्या ग्रहाचे भौतिक स्वरूप बदलले आहे, आपण महासागरांचे हवामान आणि रसायनशास्त्र बदलले आहे, आपण झाडे तोडली आहेत, नैसर्गिक साधनसंपत्तीचे शोषण केले आहे, आपण अतिमासेमारी करत आहोत, आपण जमीन अधोगत करत आहोत,  एकाच पद्धतीने वर्षानुवर्षे लागवड करतो आहोत.

तंत्रज्ञान आपल्याला जगण्याची आशा देऊ शकते का किंवा नुकसान आणखी वाढण्याची शक्यता आहे का?

सर्जनशीलतेचा खर्च

मानवजातीच्या इतिहासाने आजवर पाहिलेल्या तांत्रिक चमत्कारांच्या युगात जन्माला आल्याबद्दल आपण स्वतःला भाग्यवान समजतो. आपण आपल्या कामगिरीला थोडा स्पर्श करू या – उच्च उत्पन्न देणाऱ्या पिकांचे उत्पादन, घातक रोगांवरील उपचारांचा आविष्कार, बाह्य संशोधन, वाहतूक आणि दूरसंचार क्षेत्रातील नवनवीन शोध, आपल्या जीवनावर अधिक चांगल्या प्रकारे नियंत्रण ठेवण्याची यंत्रे इ. वेहिकल, कारखाने, उद्योग, वस्तू ंचा प्रभाव पडू लागला आणि त्याचा उलट परिमाण पृथ्वीवर घडायला लागला.

पृथ्वीवरील सर्व प्रजातींमध्ये मानव सर्वात शहाणे असल्यामुळे आपण अशा सृष्टींच्या नकारात्मक प्रभावाकडे मुक्तपणे दुर्लक्ष करण्याचा निर्णय घेतला की चुकून असे घडले?

तंत्रज्ञान अवकाशात वसाहती स्थापन करण्याच्या तयारीत आहे ज्यासाठी आपल्याकडे थोडा वेळ उपलब्ध आहे. आणि जर आपण या संधीचा उपयोग आपल्या फायद्यासाठी केला नाही तर आपली मानव जात पृथ्वीच्या चेह-यावरून नष्ट होणार हे निश्चित आहे. असे झाल्यास, नेहमीपेक्षा शंभर पटीने जास्त हे सहावे सामूहिक नामशेष होण्याचे प्रमाण असेल. वैज्ञानिक आणि तत्त्ववेत्त्यांच्या मते, मानवी संस्कृतीच्या अंताला येणारे बहुतेक धोके विज्ञान आणि तंत्रज्ञानातून येत आहेत ज्यामुळे वेळोवेळी नव्या भयंकर घटना घडल्या आहेत. काही विद्वान असेही म्हणतात की हे मानवजातीचे शेवटचे शतक असू शकते.

मानवजातीला भविष्यातील संभाव्य धोके

 • जर शास्त्रज्ञ अतिउत्साही आणि अधीर झाले तर ते एकत्र प्रोटॉन फोडून कृष्णविवर निर्माण करू शकतात.
 • जनुकीय बदलांमुळे समाजात विषमता निर्माण होऊ शकते.
 • जर एखादा अतिज्वालामुखी उद्रेक झाला किंवा लघुग्रह पृथ्वीवर आला तर ते जमीन तोडून वातावरणात डस्ट उडवतील त्यामुळे सूर्यप्रकाश अडवला जाईल आणि जागतिक तापमान कमी होईल
 • क्वांटम कॉम्प्युटिंगमुळे कम्प्युटिंग सिस्टीम ही अनपेक्षित आणि नको असल्या प्रमाणे वागेल.
 • शस्त्रास्त्रे नॅनो टेक्नॉलॉजी इतर गोष्टी पेक्षा वेगवान असलेला आपला वंश पृथ्वी वरून नष्ट करू शकते.
 • संगणकाच्या आत कार्यरत असलेला मेंदू कृत्रिम यंत्रांना जाणीव करून देऊ शकतो जे मानवाच्या अधीन राहण्यास नकार देऊ शकतात कारण त्यांना एखादे काम करण्याची आज्ञा देणे हे गुलामगिरीसाठी आयसोमॉर्फिक ठरेल.
 • पॅराडाईज इंजिनिअरिंग च्या माध्यमातून काही भावी लोक व्हर्च्युअल रिअॅलिटी आणि चेतना अपलोडिंगचा वापर करून पृथ्वीवर स्वर्ग निर्माण करण्याचे काम करत आहेत व पाताळ सुद्धा.
 • स्पीड सुपरइंटेलिजन्स मुळे अपलोड केलेले मन जैविक मेंदूपेक्षा दहा हजार पट अधिक वेगाने काम करू शकते. भयंकर परिस्थितीत, आयुर्मान वाढवण्याच्या तंत्रज्ञानाच्या अनुषंगाने जन्मठेपेची तीव्रता वाढवण्यासाठी आभासी शिक्षा अस्तित्वात आल्यास गुन्हेगारांचे अपलोड केलेले मन नेहमीपेक्षा दहा लाख पटीने अधिक वेगाने काम करेल.
 • मूठभर वेड्या लोकांनी जागतिक लोकसंख्येच्या निम्म्या लोकांना सहज ठार मारण्याची क्षमता असलेले जैवअभियांत्रिकी जिनोम-विशिष्ट रोगजंतू तयार करण्याची शक्यता आहे.
 • प्राणघातक क्षमता असलेल्या ह्युमनॉइड सैनिकांची ऑटोननॉमस फौज कदाचित मानवी लष्करी व्यवस्थेला ओव्हरटेक करेल आणि राष्ट्रांविरुद्ध युद्ध करेल.
 • वेळेचा प्रवास शक्य झाला तर वेगवेगळ्या संस्कृतींमधील सांस्कृतिक आणि तांत्रिक देवाणघेवाणीचे फारसे सुसंगत किंवा सामंजस्याचे परिणाम कदाचित होणार नाहीत.
 • नव्या संशोधनानुसार, विचार, जाणिवा, स्मृती आणि हेतू या अल्गोरिदमचा वापर करून ब्रेन हॅकिंगच्या माध्यमातून सहजपणे पुनर्रचित केल्या जाऊ शकतात.  ज्यामुळे हुकूमशाही शासन असलेल्या संभ्रमित सरकारांनी अंमलबजावणी केल्यास जीवन कठीण होईल.

तांत्रिक प्रगती अनिवार्य आहे का? तंत्रज्ञानाने मानवी जीवनाचे भवितव्य ठरवावे का? आपण कसे आहोत हे आपल्या भावी पिढ्यांना फक्त अल्गोरिदमिक समजावे अशी आपली इच्छा आहे का? आपण ते बंद करण्याचा निर्णय घेऊ शकत नाही का?

अनेक शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की तंत्रज्ञानातील नवनिर्मिती पूर्णपणे टाळल्यास, मानवजातीसाठी अत्यंत मौल्यवान ठरू शकेल अशा नव्या तंत्रज्ञानापासून आपण वंचित राहू शकतो. उदाहरणार्थ, ओपन एआय परिसंस्था किंवा श्रवण उपकरणांमध्ये त्यांना जे सांगितले जाते त्यावर कारवाई करून मदत करण्याची क्षमता आहे, सेल्फ ड्रायव्हिंग कार अपघातांमुळे होणारे मृत्यू टाळू शकतात, ऑप्टोजेनेटिक्स मेंदूचे आजार बरे करण्यासाठी चेतापेशींच्या हालचालींमध्ये फेरफार करू शकतात आणि ग्राफिनमुळे अनेकांना स्वच्छ आणि परवडणारे पाणी मिळू शकते. तथापि, अशा तंत्रज्ञानातील तोटे लक्षात घेता, एआयच्या परिसंस्था रहस्यमयरीत्या खाजगी किंवा गोपनीय संभाषण रेकॉर्ड करून इतरांशी शेअर करत असतील तर ऑटोननॉमस गाड्या मानवी जबाबदाऱ्या बिघडवतात, ऑपटोजेनेटिक्समुळे मेंदूवर अनैच्छिक नियंत्रण होते आणि ग्राफिनमुळे वातावरणातील इतर परिसंस्था दूषित होतात. माणुसकी आणि तंत्रज्ञान परस्परांना अनन्यसाधारण आहे. तंत्रज्ञान ही अशी गोष्ट आहे जी आपण विकसित करण्याचा, त्याचा वापर करण्याचा निर्णय घेऊ शकतो किंवा त्याचा वापर न करण्याचा निर्णय. जर तंत्रज्ञान मानवी उत्क्रांतीमध्ये संभाव्य गेम चेंजर असू शकत असेल तर त्याचा जबाबदारीने वापर केला पाहिजे याची खात्री करणे. जसजसे तंत्रज्ञान परिपक्वतेपर्यंत पोहोचते तसतसे काय वाहून जाऊ शकते हा विचार करण्याची आज संधी आहे.