विचार हॅक करणे

कल्पना करा की, तुम्ही एका रूममध्ये बसलेले आहात जिथे तुमच्या असंख्य आठवणी तुम्हाला आठवत आहेत. तुमच्या आजूबाजूला असलेली इंटरनेट उपकरणे ही केवळ तुमच्यावर लक्ष ठेवत नाहीत तर तुमच्या मनाची माहिती अपहरण करण्यासाठी तुमच्या मेंदूच्या लहरींचे रेकॉर्डिंगही करत आहेत. हे खरंच शक्य आहे का तर त्याचे उत्तर असेल की हो माइंड हॅकिंग शक्य आहे. आधुनिक तंत्रज्ञान इतके परिपक्व (ऍडव्हान्स) झाले आहे की हॅकर्सना तुमच्या सुप्त मनात घुसण्याची आणि तुमचे विचार वाचण्याची परवानगी मिळते. यामागील  अभ्यास केला तर दिसून येते  की आपले शरीर आपल्याबद्दल भरपूर संवेदनशील डेटा असलेले विद्युत संकेत सोडते आणि कोणतीही जागरूकता न बाळगता आपण आपली खाजगी माहिती कळत नकळतपणे उपकरणांना पोहचली जाते. ही झाली तंत्रज्ञानाची बाजू परंतू तंत्रज्ञान बाजूला ठेवून सामान्य माणूस लोकांचे मन वाचण्याच्या स्वतःच्या क्षमतेचा उपयोग करू शकतो का?

मेंदू-काँप्यूटर इंटरफेस (बी.सी.आय.)

न्यूरल-इंजिनिअरिंग डिव्हाइस, बीसीआय हे चांगल्या आणि वाईट अशा दोन्ही पद्धतीचा परिणाम देणारे आहे. तंत्रज्ञान आपल्याला एखाद्या वस्तूवर नियंत्रण ठेवण्याची किंवा विचारांद्वारे एखाद्याशी संवाद साधण्याची परवानगी देत असते. संशोधनात असे दिसून आले आहे की हॅकर्सना बीसीआयचा वापर करून आपल्या मेंदूच्या प्रतिक्रिया रेकॉर्ड करण्यासाठी अॅप्सच्या आत त्यांची प्रतिमा अंतर्भूत करता येते. या आधुनिक तंत्रज्ञानात गेम्स चा वापर सर्वत्र दिसून येतो विशेषतः तरुणाई मध्ये याचे प्रमाण अधिक दिसून येते. त्यामुळे गेमिंग आणि मनोरंजन हे आधुनिक काळातील हॅकर्ससाठी एक महत्त्वाचे माध्यम झाले आहे. सायबर चोरांच्या बाबतीतील एक मोठी शक्यता म्हणजे ते  तुम्हाला सुरक्षिततेच्या खोट्या आश्वासनांना भरीस पाडून  सोशल इंजिनीअरिंग यंत्रणेचा वापर करत तुमच्या मनातील गोपनीय माहिती काढून घेऊ शकतात. ऑपरेटिंग सिस्टममध्येच ब्रेन-हॅकिंग स्पायवेअर मिळू शकतो?

पेसमेकर इन द हेड

न्यूरोसायंटिस्टच्या कल्पनेप्रमाणे, विज्ञानाची आगामी रोमांचक शक्यता म्हणजे इंटरनेटशी थेट जोडण्यासाठी डोक्यात चिप प्रत्यारोपण करणे. यामुळे तुम्ही मेंदूच्या सामान्य स्मृतीतील त्रुटी भरून काढू शकता आणि आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे एका कंटाळवाण्या बैठकीदरम्यान तुम्ही डुलकीही घेऊ शकता जे कोणालाच कळणारही नाही. यातून भावी मन संभाव्यतः इतर भावी मनाशी संपर्क साधू शकेल?

मानसिक सुधारणा

मानवी बलस्थाने वाढवण्यासाठी आणि उणिवा वाढवण्यासाठी वैयक्तिक स्मार्ट गोळ्या, इलेक्ट्रोकन्व्हलेटिव्ह थेरपी, खोल मेंदूची उत्तेजना इत्यादींच्या माध्यमातून संज्ञानात्मक वाढीचा मार्ग न्यूरोसायंटिस्टनी यापूर्वीच मोकळा केला आहे. तथापि, न्यूरोसायंटिस्टचे ध्येय लोकांना त्यांची कार्यक्षमता वाढवण्यासाठी स्वत:चा मेंदू हॅक करण्याची क्षमता देणे हे आहे. कल्पना करा की एक शौकीन एका दिवसात तज्ज्ञ बनतो. असे दिसते की या तंत्रज्ञानामुळे लोकांना लवकरच एखाद्याचा मेंदू हॅक करून तेथे स्वत:चे विचार लावणे शक्य होईल. कम्प्युटर प्रोग्रामर जसा सिस्टिम्समध्ये घुसखोरी करण्यासाठी क्रॅकचा वापर करतो, त्याचप्रमाणे एका मानसशास्त्रज्ञाने  त्याच्या प्रयोगात झोपेदरम्यान काही लोकांवर मेंदूसाठी बुरखा म्हणून वापर केला आहे.

मानसशास्त्राची कौशल्ये

जगातील प्रसिद्ध मानस शास्त्रज्ञानाच्या मते, ब्रेन हॅकिंग करणे ही लबाडी नाही तर ते एक विज्ञान आहे. आपल्या मेंदूतील कोड क्रॅक करण्यासाठी संमोहनाची कला न्यूरो-भाषिक प्रोग्रॅमिंगशी जोडली आहे. म्हणजे ज्या क्षणी आपण एखाद्या व्यक्तीशी संपर्क साधतो, त्या क्षणी आपण अमौखिक संवादाच्या माध्यमातून भरपूर डेटा उत्सर्जित करतो जे आपल्या देहबोली आणि सूक्ष्म अभिव्यक्तीच्या माध्यमातून संकेत देतात.

ब्रेन हॅकिंगमुळे जग अधिक चांगले बनू शकते का? विज्ञान-तंत्रज्ञानाच्या भविष्यासाठी या सर्व प्रगतीकडे पाहिले तर मनाचे स्वातंत्र्य धोक्यात येईल का? मानवी मेंदू दीर्घकालीन हार्डवेअर इम्प्लांट टिकवून ठेवू शकतो का? कालांतराने त्याची क्षमता कमी होईल का? काँप्यूटर ज्या वेगाने संवाद साधतात त्या वेगाने व्यवहार करण्यास आपले जीवशास्त्र सक्षम आहे का? आपल्या संज्ञानात्मक नकाशांचे आणि सचोटीचे काय होईल? असे अनेक प्रश्न या तंत्रज्ञानाच्या माध्यमातून समोर येत आहेत. त्यामुळे बदलते आधुनिक तंत्रज्ञान हे जसे चांगले परिमाण देणारे ठरते तसेच त्यातील काही उणिवाही दिसून येतात. मी टेक्नो-आशावादी असल्यामुळे माझा असा विश्वास आहे की तंत्रज्ञानातील नवनवीन शोध हे सहसा आश्चर्यकारक यश मिळवून देतात. अशाप्रकारे नियमनादरम्यान अनधिकृत प्रवेश रोखण्यासाठी रचना आणि समन्यायी सुरक्षा व्यवस्था लवकर आखली पाहिजे जेणेकरून कोणतेही तोटे होणार नाहीत.

One thought on “विचार हॅक करणे

Comments are closed.